हमासच्या ताब्यातील इस्रायली ओलिसांची सुटका कधी? पंतप्रधान नेतन्याहू यांनी दिलं उत्तर

By ऑनलाइन लोकमत | Updated: January 17, 2025 17:23 IST2025-01-17T17:22:15+5:302025-01-17T17:23:03+5:30

Israel Hamas War, ceasefire deal Hostages : इस्रायल आणि हमास यांच्यात सुरू असलेल्या वाटाघाटींचा एक भाग असलेल्या कराराअंतर्गत होणार सुटका

When will the Israeli hostages held by Hamas be released PM Benjamin Netanyahu gave the answer | हमासच्या ताब्यातील इस्रायली ओलिसांची सुटका कधी? पंतप्रधान नेतन्याहू यांनी दिलं उत्तर

हमासच्या ताब्यातील इस्रायली ओलिसांची सुटका कधी? पंतप्रधान नेतन्याहू यांनी दिलं उत्तर

Israel Hamas War, ceasefire deal Hostages : इस्रायल आणि हमास यांच्यातील युद्धबंदीबाबतचा करार निश्चित झाला असून पंतप्रधान बेंजामिन नेतन्याहू (Benjamin Netanyahu) यांच्या कार्यालयाने ही घोषणा शुक्रवारी सकाळी केली. इस्रायलच्या पंतप्रधान कार्यालयाने सांगितले की, ओलीसांच्या सुटकेसाठी करार झाला. त्यानंतर आता इस्रायली पंतप्रधान कार्यालयाने जाहीर केले आहे की हमासच्या ताब्यात असलेल्या इस्रायली ओलीसांची सुटका रविवारी कॅबिनेट आणि सरकारची मंजुरी मिळाल्यानंतर सुरू होण्याची अपेक्षा आहे. हे विधान इस्रायल आणि हमास यांच्यात सुरू असलेल्या वाटाघाटींचा एक भाग असलेल्या कराराच्या ऑपरेशनच्या पुष्टीसह आले आहे.

या सुटकेबाबत दोन्ही पक्षांमध्ये करार झाला आहे. यामध्ये ओलिसांना सुखरूप परत आणण्यासाठी पावले उचलली जात आहेत. मध्यपूर्वेत शांतता प्रस्थापित करण्यासाठी आणि हिंसेच्या समस्या सोडवण्याच्या दिशेने हे पाऊल अत्यंत महत्त्वाचे मानले जात आहे. युद्धबंदीवर सहमती झाल्यानंतरही अनेक मंत्री या करारावर खूश नाहीत, त्यापैकी इस्रायलचे कट्टरपंथी राष्ट्रीय सुरक्षा मंत्री इटामार बेन-गवीर आहेत. असे असले तरी ओलीसांच्या दृष्टीने हा करार केला गेला असल्याचे सांगण्यात येत आहे.

मंत्री बेन-गवीर यांची राजीनामा देण्याची धमकी

या कराराच्या निषेधार्थ गवीर यांनी सरकारमधून बाहेर पडण्याची धमकीही दिली आहे. या करारामुळे इस्रायली नागरिकांची सुरक्षा धोक्यात आल्याचे त्यांचे म्हणणे आहे. सोशल मीडिया प्लॅटफॉर्म 'X' वर पोस्ट करत बेन-गवीर यांनी लिहिले की, मला पंतप्रधान बेंजामिन नेतन्याहू आवडतात आणि त्यांना पंतप्रधान ठेवण्यासाठी मी काम करेन, पण हा करार विनाशकारी असल्याने मी सरकारमधून बाहेर पडू शकतो.'

देशाची सुरक्षा कमकुवत होऊ शकते!

करारानुसार ओलीसांच्या नावाखाली 'शेकडो दहशतवादी' सोडले जाऊ शकतात, असा दावा बेन-गवीर यांनी केला. त्यांचे हात इस्रायली रक्ताने माखलेले आहेत. याव्यतिरिक्त, यामुळे हजारो सशस्त्र सैनिकांना गाझाच्या उत्तरेकडे परत येण्याची परवानगी मिळेल, ज्यामुळे सुरक्षा परिस्थिती कमकुवत होऊ शकते. करारामुळे फिलाडेल्फिया मार्गावर आणि अनेक सुरक्षा बिंदूंवर इस्रायलची संरक्षण क्षमता कमकुवत होईल आणि युद्धादरम्यान मिळालेला नफा नष्ट होईल, अशी भीतीही त्यांनी व्यक्त केली.

Web Title: When will the Israeli hostages held by Hamas be released PM Benjamin Netanyahu gave the answer

Get Latest Marathi News , Maharashtra News and Live Marathi News Headlines from Politics, Sports, Entertainment, Business and hyperlocal news from all cities of Maharashtra.