शहरं
Join us  
Trending Stories
1
"बंकरमध्येच थांबा..."; पहलगाम हल्ल्यानंतर पाकिस्तानात भीतीचं वातावरण, सीमेवरही सैनिक वाढवले
2
"अष्टभुजा शक्तीने राक्षसांचा सर्वनाश व्हायला हवा...!"; पहलगाम दहशतवादी हल्ल्यावर नेमकं काय म्हणाले मोहन भागवत?
3
गुप्तचर यंत्रणेतील त्रुटी; पहलगाम दहशतवादी हल्ल्याबाबत सरकारने मान्य केली चूक, म्हणाले...
4
"पहलगाम दहशतवादी हल्यामागे पाक असेल तर..."; पाकिस्तानच्या उलट्या बोंबा, मंत्री इशाक डार म्हणाले...
5
"आक्रमण...!" पहलगाम दहशतवादी हल्ल्यानंतर भारतीय हवाई दलाच्या लढाऊ विमानांनी आकाश दणाणलं, काय घडणार?
6
सर्वपक्षीय बैठक संपली, बाहेर येताच राहुल गांधीची पहिली प्रतिक्रिया; म्हणाले, “सरकारने आता...”
7
"...तर अर्जुन तेंडुलकर क्रिकेटमधला पुढचा ख्रिस गेल बनेल"; युवराज सिंगच्या वडिलांची मोठी भविष्यवाणी
8
"इन आतंकी कुत्तों को..."; पत्रकार परिषदेदरम्यान ओवेसींना अमित शाह यांचा फोन! काय झालं बोलणं?
9
पहलगाम दहशतवादी हल्ल्यानंतर दोन दिवसांत महाराष्ट्रातील ५०० पर्यटक राज्यात परतले!
10
VIDEO: ना हात मिळवले, ना गेट उघडले; पहलगाम हल्ल्यानंतर अटारी-वाघा बॉर्डरवर बदलली रिट्रीट सेरेमनी
11
"लोकांच्या टॅक्समधून विमानसेवा; तुम्ही घरून पैसे भरले नाहीत"; नरेश म्हस्केंवर रोहिणी खडसेंची टीका
12
श्रीनगर येथे DCM एकनाथ शिंदे सक्रीय, १८४ जणांना सुखरूप पाठवले; जखमींची केली विचारपूस
13
आता ना LOC, ना...! काय आहे शिमला करार, जो रद्द करण्याची धमकी देतोय पाकिस्तान? भारताच्या पथ्थ्यावर?
14
मस्तच! कडू लागणाऱ्या 'डार्क चॉकलेट'चे गोड आरोग्यदायी फायदे; वजन कमी करायचं असेल तर...
15
पहलगाम हल्ला: दिल्लीत सर्वपक्षीय बैठक, ठाकरे गटाचे नेते गैरहजर; पत्र पाठवले अन् म्हणाले...
16
"Today I Say to the Whole World..."; बिहारच्या भाषणात PM मोदी इंग्रजी का बोलले? यामागे आहे खास कारण
17
“अचानक गोळीबार झाला, २ लहान मुले सोबत होती अन्....”; देवदूत ठरला गाइड, ११ जणांचे जीव वाचवले
18
चुकून सीमा ओलांडून पाकिस्तानात पोहोचला बीएसएफ जवान; पाकिस्तानी रेंजर्सनी घेतले ताब्यात
19
“आता कलमा वाचायला शिकतोय, कधी कामी येईल माहिती नाही”: भाजपा खासदार निशिकांत दुबे
20
"अख्खं हॉटेल रिकामं, सकाळी ६ वाजता रुमचं दार वाजलं अन्...", कल्याणमधील जोडप्याचा जम्मू-काश्मीरमधील भयावह अनुभव

जपानच्या 'चंद्रयान' स्लिमने केला चमत्कार, थंडीनंतर पुन्हा झाले ॲक्टिव्ह

By ऑनलाइन लोकमत | Updated: February 26, 2024 16:14 IST

जपानच्या स्लिम मून प्रोबबाबत मोठी अपडेट समोर आली आहे. स्लिम मून प्रोब चंद्रावर मोठ्या थंडीनंतरही ॲक्टिव्ह झाला आहे.

गेल्या काही दिवसापूर्वी इस्त्रोच्या चंद्रयान ३ ने मोठी कामगीरी केली. या कामगीरीची जगभरात जोरदार चर्चा झाली होती. आता जपानच्या स्लिम मूनने मोठी कामगीरी केली आहे.  सध्या चंद्रावर मोठी थंडी असते. या थंडीतही स्लिम ॲक्टिव्ह झाला आहे. 

जपानी अंतराळ संस्थेशीही संपर्क प्रस्थापित केला आहे. जपानचा स्लिम लँडर १९ जानेवारी २०२४ रोजी चंद्रावर सर्वात अचूक लँडिंग करणारा जगातील पहिला प्रोब बनला. फक्त त्याला सरळ लँडिंग करता आले नाही. यानंतर जपानच्या शास्त्रज्ञांनी पुन्हा व्यवस्थित उभे केले होते. त्यानंतर त्याचे सोलर पॅनलही चार्ज झाले. 

अमेरिकेचा ५० वर्षांनंतर चंद्रावर नवा विक्रम! पहिले खाजगी अंतराळयान दक्षिण ध्रुवावर उतरवले

याबाबत जपानी स्पेस एजन्सी JAXA ने ट्विटवर माहिती दिली आहे. यात म्हटले आहे की, आम्ही काल रात्री SLIM ला संदेश पाठवला आहे. तो त्यांनी स्वीकारला आणि प्रतिसादही दिला. म्हणजे आपले अंतराळ यान चंद्राच्या सर्वात भयानक हिवाळ्यातील रात्री पुन्हा अॅक्टिव्ह झाला आहे.

"हा संवाद काही काळ जोडला गेला पण तो पुन्हा जोडला जाऊ शकतो. तापमानात सुधारणा होताच ते पुन्हा अचूकपणे काम करू शकते. जपानी स्पेस एजन्सीला आशा आहे की स्लिम मून प्रोब पुन्हा काम करेल. JAXA ने ट्विट केले की, SLIM शी संपर्क काही वेळाने तुटला. पण चंद्रावर अजून दुपार आहे. संप्रेषण उपकरणांचे तापमान खूप जास्त आहे. तापमान कमी होताच आम्ही त्याच्याशी पुन्हा संपर्क साधण्याचा प्रयत्न करू, असंही ट्विटमध्ये म्हटले आहे. 

जपानचे स्लिम लँडर लक्ष्य लँडिंग साइटपासून फक्त १८० फूट त्रिज्येमध्ये चंद्रावर उतरले होते. हे ठिकाण चंद्राच्या विषुववृत्ताच्या दक्षिणेला होते. यावेळी थोडा गोंधळ झाला होता. सौर पॅनेल सूर्याच्या विरुद्ध दिशेने होते. यानंतर आठवडाभरानंतर सूर्यप्रकाश पडला तेव्हा स्लिम अॅक्टिव्ह झाला.  १ फेब्रुवारी मध्ये २०२४, सडपातळ लँडर पुन्हा हायबरनेशनमध्ये जाईल. म्हणजेच, तो चंद्राच्या लांब हिवाळ्याच्या रात्री झोपला. पण आता तो पुन्हा अॅक्टिव्ह झाला आहे. पण इस्रोचे चांद्रयान-3 हे करू शकले नाही. २३ ऑगस्ट २०२३ रोजी लँडिंग केल्यानंतर, चंद्रयान-3 मिशनने आठवडाभर काम केले. 

टॅग्स :Japanजपानisroइस्रो