शहरं
Join us  
Trending Stories
1
पहलगाम हल्ल्यावरून राज ठाकरे संतप्त, केंद्राला म्हणाले, "दहशतवाद्यांच्या पुढच्या १० पिढ्यांचा थरकाप उडेल असा...’’,   
2
काश्मिरात अतिरेकी हल्ला, २८ ठार; 'टार्गेट किलिंग'मध्ये महाराष्ट्रातील पर्यटकांचाही समावेश
3
UPSC Result : वडिलांचे छत्र हरपले तरी साेडली नाही जिद्द; पुण्यात राहून घेतली ‘यूपीएससी’त झेप
4
भाजपाच्या केंद्रीय नेतृत्वानं टाकला नवा बॉम्ब; आजी-माजी आमदार, खासदारांना दणका
5
UPSC Result : निरक्षर आईने दाखविला यूपीएससीचा मार्ग;डाॅ. अक्षय मुंडे याची यशाला गवसणी
6
अहिल्यानगरमधील चोंडीतील मंत्रिमंडळ बैठक पुढे ढकलली; नवी तारीख कोणती?
7
Todays Horoscope : आज आर्थिक गुंतवणूक विचारपूर्वक करा; जाणून घ्या तुमचे राशीभविष्य
8
वाह रे पठ्ठया...! २२ व्या वर्षीच झाला आयएएस; पुण्याच्या शिवांशचं पहिल्याच प्रयत्नात यश
9
रुपचंदानी कुटुंबीय पहलगाममध्ये सुखरूप; काळजीनं नातेवाईकांचा जीव लागला होता टांगणीला
10
जम्मू- काश्मीरच्या पहलगाममध्ये झालेल्या दहशतवादी हल्ल्यात पुण्यातील दोघे जखमी
11
'यूपीएससी'त पुण्याचा अर्चित डोंगरे तिसरा; राज्यातील ९५ विद्यार्थ्यांनी घातली यशाला गवसणी
12
पोप फ्रान्सिस यांच्या निधनामुळे कर्मयोगी जवाहरलाल दर्डा यांच्या पुतळ्याचे अनावरण स्थगित
13
KL राहुलचं एकदम कूल सेलिब्रेशन! मग संजीव गोयंका यांच्या हातात हात दिला; पण... (VIDEO)
14
मत्स्य व्यवसायाला कृषी समकक्ष दर्जा, मंत्रिमंडळाचा निर्णय; मच्छीमारांना ६ हजाराचा लाभ मिळणार
15
भिसेंवर उपचार करणाऱ्या डॉक्टरांची होणार चौकशी; महाराष्ट्र मेडिकल कौन्सिलचा निर्णय
16
एक मंदिर, एक विहीर, एक स्मशान...डॉ. भागवतांच्या संप्रदायाला ही एकता समजली तरी खूप बरे होईल
17
गुलफिशा फातिमाने तुरुंगात खितपत का पडावे?; २ वर्ष उलटली तरी जामीन नाही  
18
महानगरांमध्ये अघोषित पाणीबाणी लागू; तहान भागत नाही?, निमूट पैसे मोजा, टँकर मागवा!
19
अवघ्या ७७ चौरस फुटाच्या घरात राहते युवती; इवल्याशा खोलीनं संपवला जीवनातील संघर्ष
20
आदिवासी भागातून UPSC परीक्षेत यश मिळवणारे पहिलेच युवक; इंटरनेटवरील व्हिडीओद्वारे केला अभ्यास

'दक्षिण चीन समुद्राची शांतता...'; पंतप्रधान मोदींनी आसियान शिखर परिषदेत ड्रॅगनला दिला इशारा

By ऑनलाइन लोकमत | Updated: October 11, 2024 12:00 IST

१९ व्या पूर्व आसियान शिखर परिषदेत पंतप्रधान मोदींनी जागतिक शांततेचे आवाहन केले आहे.

पंतप्रधान नरेंद्र मोदी लाओस दौऱ्याच्या दुसऱ्या दिवशी १९ व्या पूर्व आसियान शिखर परिषदेत सहभागी झाले . या परिषदेत १० आसियान सदस्य देश आणि आठ भागीदार देश ऑस्ट्रेलिया, चीन, भारत, जपान, दक्षिण कोरिया, न्यूझीलंड, रशिया आणि अमेरिका सहभागी झाले होते. दक्षिणपूर्व आशियाई राष्ट्रांची संघटना १९६७ मध्ये स्थापन झाली.

यात इंडोनेशिया, मलेशिया, फिलीपिन्स, सिंगापूर, थायलंड, भारत, व्हिएतनाम, लाओस, कंबोडिया आणि ब्रुनेई दारुस्सलाम हे सदस्य देश आहेत. दरम्यान, काल पंतप्रधान मोदींनी संपूर्ण जगाला शांततेचे आवाहन केले आहे. याशिवाय हिंदी महासागरातील चीनच्या हस्तक्षेपावरही त्यांनी निशाणा साधला आहे.

चीनने अरुणाचलप्रदेशवर हल्ला करावा; खलिस्तानी दहशतवादी पन्नूने भारताविरोधात गरळ ओकली

१९ व्या पूर्व आसियान शिखर परिषदेत बोलताना पंतप्रधान नरेंद्र मोदी म्हणाले, "भारताने नेहमीच आसियानच्या एकता आणि केंद्रस्थानाला पाठिंबा दिला आहे. आसियान हे भारताच्या इंडो पॅसिफिक व्हिजन आणि चतुर्भुज सहकार्याच्या केंद्रस्थानी देखील आहे. भारताचा इंडो पॅसिफिक महासागर उपक्रम आणि इंडो आसियान आउटलुक पॅसिफिक संपूर्ण इंडो-पॅसिफिक क्षेत्राच्या शांतता, सुरक्षा आणि स्थिरतेसाठी एक मुक्त, खुला, सर्वसमावेशक आणि नियमांवर आधारित इंडो-पॅसिफिक महत्त्वपूर्ण आहे.

पीएम मोदी म्हणाले, "जगाच्या विविध भागांमध्ये सुरू असलेल्या संघर्षांचा सर्वात मोठा नकारात्मक परिणाम ग्लोबल साउथच्या देशांवर होत आहे. युरेशिया असो वा पश्चिम आशिया असो, शांतता आणि स्थिरता लवकरात लवकर प्रस्थापित व्हावी, अशी प्रत्येकाची इच्छा आहे. मी बुद्धाच्या भूमीतून आलो आहे आणि मी पुन्हा पुन्हा सांगितले आहे की हे युद्धाचे युग नाही. समस्यांचे निराकरण युद्धभूमीतून होऊ शकत नाही. सार्वभौमत्व, प्रादेशिक अखंडता आणि आंतरराष्ट्रीय कायद्यांचा आदर करणे महत्त्वाचे आहे. मानवतावादी दृष्टिकोन ठेवून संवाद आणि मुत्सद्देगिरीला प्राधान्य द्यावे लागेल. विश्वबंधूची जबाबदारी पार पाडत भारत या दिशेने सर्वतोपरी योगदान देत राहील, असंही मोदी म्हणाले. 

टॅग्स :Narendra Modiनरेंद्र मोदी